Xử phạt hành vi đánh bạc trên mạng

4:59 AM GMT+7, Thứ tư, 06/06/2018
1309

Hành vi đánh bạc dù dưới bất cứ hình thức nào và xảy ra trên mạng hay không, đều phải được xem xét theo quy định của luật Bộ luật hình sự. Vậy hành vi đánh bạc trên mạng được xử lý cụ thể ra sao?

“Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp (Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP ngày 22/10/2010 của Hội đồng Thẩm phán TANDTC).

Tư vấn mức xử phạt hành vi đánh bạc online

Thực tế hiện nay, pháp luật Việt Nam chưa có quy định giải thích cụ thể thế nào là hành vi đánh bạc qua mạng và cá cược bóng đá trực tuyến. Tuy nhiên, căn cứ vào các quy định nêu trên thì có thể hiểu hành vi đánh bạc qua mạng, cá cược bóng đá trực tuyến là hành vi đánh bạc, được thực hiện thông qua các website trực tuyến với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật, mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

Như vậy, có thể nói tất cả các hành vi đánh bạc dù dưới bất cứ hình thức nào, xảy ra trên mạng hay không mà không được cơ quan có thẩm quyền cho phép đều bị xem xét xử lý theo quy định của pháp luật.

Nếu hành vi đánh bạc trên mạng, cá cược bóng đá trực tuyến có đủ căn cứ, dấu hiệu cấu thành tội đánh bạc thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 248 BLHS năm 1999 (tội đánh bạc): “Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 249 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm”.

Tuy nhiên, theo Công văn 276/TANDTC-PC của Tòa án nhân dân tối cao thì sẽ áp dụng các quy định có lợi cho người phạm tội theo BLHS năm 2015 và một trong số đó là khoản 1 Điều 321 quy định về tội đánh bạc như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm”.

Còn nếu hành vi đánh bạc qua mạng, cá cược bóng đá trực tuyến chưa đủ căn cứ truy cứu trách nhiệm hình sự thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 26 Nghị định của Chính phủ số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 quy định về việc xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự như sau:

“2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.”

Nghị định 06/2017/NĐ-CP ngày 24/1/2017 của Chính phủ quy định về kinh doanh đặt cược đua ngựa, đua chó và bóng đá quốc tế và có hiệu lực kể từ ngày 31/3/2017, thì hành vi cá cược bóng đá được coi là hợp pháp nếu: loại hình đặt cược là bóng đá quốc tế; sản phẩm đặt cược dựa trên tỷ số của trận đấu, hiệp đấu, các sự kiện xảy ra trong trận đấu và thứ hạng trong giải thi đấu. Trận đấu, giải thi đấu được lựa chọn làm căn cứ kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế phải là các trận đấu, giải thi đấu bóng đá quốc tế được Liên đoàn bóng đá quốc tế (FIFA) công bố, phê chuẩn; người chơi phải đủ 21 tuổi trở lên và có đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật; mức đặt cược tối thiểu cho một lần đặt cược là 10.000 đồng (mười nghìn đồng) và mức đặt cược tối đa mỗi người chơi trong một ngày cho từng sản phẩm đặt cược tại một doanh nghiệp kinh doanh đặt cược là 1.000.000 đồng (một triệu đồng). Cho nên, hành vi cá cược bóng đá mà thỏa mãn các điều kiện trên thì chỉ là hoạt động giải trí và không có căn cứ để xử lý theo quy định pháp luật.