Đối tượng nào là người phụ thuộc?

4:11 AM GMT+7, Thứ tư, 06/06/2018
1477

Những đối tượng nào được tính là người phụ thuộc để đăng ký giảm trừ gia cảnh. Tư vấn các quy định pháp luật mới nhất trong việc xác định người phụ thuộc khi quyết toán thuế thu nhập cá nhân.

Hướng dẫn thủ tục kê khai người phụ thuộc 2018

Căn cứ vào Điểm d, Khoản 1, Điều 9, Thông tư 111/2013/TT-BTC thì người phụ thuộc bao gồm các đối tượng sau:

1. Người phụ thuộc là con của người nộp thuế

Theo quy định của Luật thuế TNCN, con của người nộp thuế là người phụ thuộc trong các trường hợp sau:

Con đẻ, con nuôi hợp pháp, con ngoài giá thú, con riêng của vợ, con riêng của chồng, gồm:

+ Đối với con dưới 18 tuổi (tính đủ theo tháng).

+ Đối với con từ 18 tuổi trở lên bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

+ Con trên 18 tuổi đang theo học tại Việt Nam hoặc nước ngoài tại bậc học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề, kể cả con từ 18 tuổi trở lên đang học bậc học phổ thông (tính cả trong thời gian chờ kết quả thi đại học từ tháng 6 đến tháng 9 năm lớp 12

Các đối tượng trên đều không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

2. Vợ hoặc chồng của người nộp thuế

Căn cứ vào Khoản 1, Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC khi người nộp thuế TNCN có vợ hoặc chồng theo quy định của pháp luật, thì các trường hợp đó được coi là người phụ thuộc khi :

+ Ngoài độ tuổi lao động,

+ Trong độ tuổi lao động nhưng bị khuyết tật, không có khả năng lao động

Các đối tượng trên đều không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

3. Cha đẻ, mẹ đẻ; cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng); cha dượng, mẹ kế; cha nuôi, mẹ nuôi hợp pháp của người nộp thuế.

Những đối tượng này là người phụ thuộc khi:

+ Ngoài độ tuổi lao động,

+ Trong độ tuổi lao động nhưng bị khuyết tật, không có khả năng lao động

Các đối tượng trên đều không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

+ Đối với trường hợp người nộp thuế có đăng ký người phụ thuộc là cha đẻ, mẹ đẻ; cha vợ, mẹ vợ…. thì người nộp thuế phải đăng ký thủ tục hồ sơ cho các cá nhân này để giảm trừ khi tính thuế TNCN.

Vậy người nộp thuế cần phải làm các thủ tục nào để đăng ký người phụ thuộc là cha mẹ đẻ… mời các bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Hồ sơ thủ tục đăng ký người phụ thuộc

4. Các cá nhân khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng

Tại tiết d.4, Điểm d, Khoản 1, Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định các cá nhân không nơi nương tựa được người nộp thuế trực tiếp nuôi dưỡng bao gồm:

+ Anh ruột, chị ruột, em ruột của người nộp thuế.

+ Ông nội, bà nội; ông ngoại, bà ngoại; cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột của người nộp thuế.

+ Cháu ruột của người nộp thuế bao gồm: con của anh ruột, chị ruột, em ruột.

+ Người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp cá nhân là vợ hoặc chồng của người nộp thuế; cha đẻ, mẹ đẻ; cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng); cha dượng, mẹ kế; cha nuôi, mẹ nuôi hợp pháp của người nộp thuế, các cá nhân khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng thì phải thỏa mãn các điều kiện dưới đây mới được tính là người phụ thuộc:

+ Ngoài độ tuổi lao động,

+ Trong độ tuổi lao động nhưng bị khuyết tật, không có khả năng lao động

Các đối tượng trên đều không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

Mọi thắc mắc liên quan đến bài viết, bạn đọc liên hệ tới số tổng đài 19006196 để được tư vấn và giải đáp.