Điều chuyển người lao động sang vị trí công việc khác

10:45 AM GMT+7, Thứ sáu, 07/07/2017
385

 Công ty được điều chuyển người lao động làm khác vị trí công việc đã ký kết trong hợp đồng lao động như thế nào là đúng quy định của pháp luật?

Bộ phận tư vấn pháp luật của SPlaw 19006196 xin đưa ra quan điểm tư vấn của chúng tôi về việc điều chuyển nội bộ người lao động làm khác vị trí công việc được ghi nhận trong hợp đồng lao động như sau:

Căn cứ pháp lý: 

- Bộ Luật Lao Động năm 2012

- Nghị định 05/2015/NĐ-CP

Theo quy định tại Điều 31 Bộ luật lao động năm 2012 như sau:

 Chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động:

1. Khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động.

2. Khi tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước ít nhất 03 ngày làm việc, thông báo rõ thời hạn làm tạm thời và bố trí công việc phù hợp với sức khoẻ, giới tính của người lao động.

3. Người lao động làm công việc theo quy định tại khoản 1 Điều này được trả lương theo công việc mới; nếu tiền lương của công việc mới thấp hơn tiền lương công việc cũ thì được giữ nguyên mức tiền lương cũ trong thời hạn 30 ngày làm việc. Tiền lương theo công việc mới ít nhất phải bằng 85% mức tiền lương công việc cũ nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

Hướng dẫn tại Điều 8 Nghị định 05/2015/NĐ-CP Chính phủ ban hành Nghị định quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động. 

Người sử dụng lao động tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động tại Khoản 1 Điều 31 của  Bộ luật lao động năm 2012 được quy định như sau: 

1. Người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động trong các trường hợp sau:

a) Thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh; 

b) Áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; 

c) Sự cố điện, nước; 

d) Do nhu cầu sản xuất, kinh doanh. 

2. Người sử dụng lao động quy định cụ thể trong nội quy của doanh nghiệp trường hợp do nhu cầu sản xuất, kinh doanh mà người sử dụng lao động được tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động. 

3. Người sử dụng lao động đã tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động đủ 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, nếu tiếp tục phải tạm thời chuyển người lao động đó làm công việc khác so với hợp đồng lao động thì phải được sự đồng ý của người lao động bằng văn bản.

4. Người lao động không đồng ý tạm thời làm công việc khác so với hợp đồng lao động quy định tại Khoản 3 Điều này mà phải ngừng việc thì người sử dụng lao động phải trả lương ngừng việc theo quy định tại Khoản 1 Điều 98 của  Bộ luật lao động năm 2012.

Lưu ý ở đây là công ty được điều chuyển người lao động theo các lý do nêu ở trên nhưng không quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trong trường hợp đặc biệt nối dài từ cuối năm nay đến đầu năm sau thì thời gian được tính tách ra từ thời điểm bắt đầu đến hết cuối năm trước và không quá 60 ngày + thời gian cho năm sau là 60 ngày. Quá 60 ngày làm việc công ty và người lao động phải ký thỏa thuận lao động hoặc ký  lại hợp đồng lao động mới nếu người lao động đồng ý làm việc theo điều chuyển của công ty.

Mọi thắc mắc quý khách vui lòng gọi đến số tư vấn 19006196 để được giải đáp.

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ TƯ VẤN CÓ LIÊN QUAN

- Tư vấn pháp luật qua điện thoại 

- Tư vấn pháp luật lao động qua điện thoại

 HP